by Ahmad sani | Jan 24, 2025 | Hausa
Lokacin da ina makarantar sakandare masu ƙoƙari iri biyu ne, waɗanda ana yi a aji suke ganewa in sun dawo kuma su yi ta bita, da waɗanda ba sa iya ganewa tun a ajin amma akwai su da nacin karatu.Da na shiga Jami’a ma dai haka na taras, har ma a nan na san...
by Ahmad sani | Jan 24, 2025 | Hausa
Wannan wani labari ne da yake kamanta wasu mata guda biyu, kowacce mijinta daban kuma suna rayuwa a gidaje mabambanta.Macen farko:Ta tashi da Asuba ta yi sallah, sannan ta shirya girki wa mai gida da yara.Mace ta biyu:Ta yi sallahr Asuba gab da lokacin sallahr zai...
by Ahmad sani | Jan 19, 2025 | Hausa
Bahaushe ya ce rashin sanin daɗi shi ma daɗi ne. Wanda bai san zafin bauta ba, ba zai san daɗin ƴanci ba. Mutane da yawa suna da masaniyar a zamanin baya masu kuɗi ne kawai suke iya siyan fili a gidan radiyo, shafin jarida, ko gidan talabijin domin su tallata hajarsu....
by Ahmad sani | Jan 13, 2025 | Hausa
Ba kasafai nake iya tuna abubuwan da na yi a yarinta ba kamar sauran mutane, ko da yake da yawa ma ba sa iya tunawa, sai dai wasu sukan samu masu ba su labari, wanda ni ban samu hakan ba.Yawancin abubuwan da nake iya tunawa su ne waɗanda suka faru bayan na haura...
by Ahmad sani | Jan 9, 2025 | Hausa
Saɓanin yadda mafi yawancin mutane suka ɗauka, sai ka samu aikin da kake so kafin ka yi farin ciki, ga yadda abun yake, waɗanda ke cikin farin ciki su suka fi yin aikinsu yadda ya kamata. Marubucin littafin “Happiness Advantage” ya bayyana yadda bincike ya nuna...
by Ahmad sani | Dec 31, 2024 | Hausa
A gaba ɗayan rayuwata, ina kallon ta inda na bambanta da mutane sosai, wannan bambancin har ya sa a da nake tunanin anya daidai nake kuwa. Sai daga baya nake gane cewa tabbas daidai nake, kawai na zaɓi na yi iya abun da nake ganin ya dace da ni ne a rayuwata, ba tare...
by Ahmad sani | Dec 31, 2024 | Hausa
Ina zaune labarin wani mariri ko gada ce (oho) da na taɓa karantawa a wani littafin Hausa shekaru da dama ya faɗo min, ba zan iya tuna cikakken labarin ba kuma ba na kusa da littafin bare na duba, amma ga shigen yadda abun yake. Wani mariri ne ya je shan ruwa a bakin...
by Ahmad sani | Dec 22, 2024 | Hausa
A lokacin da muke makaranta, kullum muna sa wa a ranmu cewa gobe in mun tashi muna da aji kaza da kaza, muna da jinga, jarrabawa, gwaji ko shiga kasuwa, kai har ma da wanki da girki duk ba ma barin su a baya a lissafinmu.Bayan mun gama makaranta idan aiki muke mun san...
by Ahmad sani | Dec 15, 2024 | Hausa
Idan mai karatu yana biye, zai iya kiyaye bayanai sun riga da sun gabata a kashi na farko kan kason mutane ma su surutu, yanzu zan ɗaura a kan masu shiru. Ɗan-baiwa Nau’i na gaba wanda shi ne na farko cikin mutane shiru-shiru shi ne “Ɗan-baiwa”, waɗannan su ne irin...
by Ahmad sani | Dec 15, 2024 | Hausa
Na fara damuwa da son sanin ni wanne irin mutum ne fiye da shekaru 8 da suka wuce. Ba ni kaɗai ba, mutane da yawa suna jin daɗi in suka ga suna gane bambance-bambancen da ke tsakanin mutane. Da fari na ɗauka mutum iri na ni kaɗai ne, domin duk mutanen da nake kewaye...
by Ahmad sani | Dec 15, 2024 | Hausa
A ƴan shekarun nan, ana ƙara samun yawaitar jumlar nan ta zamto kamar yayi wato “Bi abun da kake so” wacce take nufin ka mayar da abun da kake ƙauna sana’arka, aiki ko karatunka.Akwai saɓani da yawa tsakanin mutane, tun daga kan masu bincike kan halayyar ɗan’adam da...
by Ahmad sani | Dec 10, 2024 | Hausa
A kashi na farko na wannan rubutun, na bayyana wasu halaye guda uku (3) cikin shida (6) da na ce tilas kowanne matashin bahaushe ya runguma daga yau. A wannan kashin zan ƙarasa mana ragowar ukun, domin karanta ukun farkon sai ku danna nan, don samun kyakkyawar...
by Ahmad sani | Dec 1, 2024 | Hausa
A yadda rayuwa take sauyawa yanzu, samun kanka a wannan zamanin a matsayin matashin bahaushe yana cike da ƙalubale. Sanin cewa halaye masu kyau da za a juri yin su yau da gobe suna iya canja rayuwa yana da matuƙar amfani.A wannan lokacin matashi yana buƙatar ya nutsu...
by Ahmad sani | Nov 20, 2024 | Hausa
Akwai wani bawan Allah mai himma da son addini, sai dai ya gaza a wasu dabaru na hulɗa da mutane. Watarana ya kama hanya zai je sallahr azuhur a masallaci cikin shauƙin son yin sallahr da kuma girmama addini. Ya na sauri don kada a tada iƙama bai karasa ba.A kan...
by Ahmad sani | Nov 12, 2024 | Hausa
Idan da za ka tara mutum 10 da rayuwarsu ba ta tafiya yadda yakamata, da wuya ace 7 ko 8 ba su ba ka uzuri irin wannan ba; gwamanti ta ƙi taimaka mana, ƴan siyasa sun lalata ƙasar, dangi ba sa taimako, ba wanda ya ba ni jari, ina da dabaru da yawa amma Ƙasar ce sai a...
by Ahmad sani | Sep 7, 2024 | Hausa
Daga Zarah A ZamsarfTasiri da yanayin irin al’ummar da muke rayuwa cikinta na ɗaya daga cikin abubuwan da ke danƙwafar tare da taka rawa sosai a kan lalacewar al’amurran mutanenmu. Ina so na yi magana a kan yanayin takura, tsangwama, kyara da tsanar da...
by Ahmad sani | Aug 17, 2024 | Hausa
Akwai wani bawan Allah a zamanin baya da Allah ya azurta shi da yara guda goma sha biyu (12). Sai ya zamanto ya fi son ɗaya daga cikin yaran nasa. Wannan soyayya da ja a jiki da yake nuna masa sai ta harzuƙa sauran yan’uwansa suka dinga zargin uban da rashin yi musu...
by Ahmad sani | Jul 13, 2024 | Hausa
Daga cikin taimakon da Allah ya min shi ne ban jima a ƙasa ba bayan kammala karatuna na kama aiki (Allah abun godiya). Amma tun kafin lokacin ina lura da waɗanda suka riga mu kammalawa da kuma irin halin da suke shiga a wannan tsakanin, don haka na ɗan ɗauki lokaci...
by Jidda Yunus | Jul 9, 2024 | Hausa
Yana daga falalar Ubangiji ya samar da bacci cikin rayuwar ɗan’adam kamar yadda yake cewa cikin Alƙur’ani mai girma:وَمِنْ ءَايَٰتِهِۦ مَنَامُكُم بِٱلَّيْلِ وَٱلنَّهَارِ وَٱبْتِغَآؤُكُم مِّن فَضْلِهِۦٓ إِنَّ فِى ذَٰلِكَ لَأَيَٰتٍ لِّقَوْمٍ...
by Jidda Yunus | Jul 6, 2024 | Hausa
Daga U.A. IMAMFitowa ta farkoMalam shankiɗi mai littafin (Adwa’ul Bayan), Allah ya yi masa rahama, yana cewa a ƙarkashin faɗarsa maɗaukaki: “sannan muka gadar da littafin ga waɗanda muka zaɓa daga cikin bayinmu, daga cikin su akwai mai zaluntar kansa kuma daga...